Bằng lái xe quốc tế có được sử dụng ở Việt Nam không?

19-07-2018 09:08:19 | Người đăng: Trần Thắng

Việc người nước ngoài hoặc người Việt Nam cư trú ở nước ngoài có nhu cầu lái xe ở Việt Nam đã được quy định rõ trong Khoản 2, Điều 1, Thông tư số 48/2014/TT-BGTVT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012 của Bộ trưởng Bộ GTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ. Cụ thể:

Nếu có giấy phép lái xe quốc gia phải làm thủ tục đổi sang giấy phép lái xe tương ứng của Việt Nam

Nếu có giấy phép lái xe quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp, còn thời hạn sử dụng thì được lái loại xe quy định đã ghi trong giấy phép lái xe mà không phải đổi sang giấy phép lái xe Việt Nam

Hơn 80 nước có quyền sử dụng bằng lái xe quốc tế ở Việt Nam

Ngoài ra, trong Phụ lục 32 của Thông tư số 48 cũng ghi rõ “Trường hợp điều ước quốc tế về giấy phép lái xe mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng quy định của điều ước quốc tế đó."

Theo đó, từ ngày 20/8/2014, Việt Nam đã chính thức trở thành thành viên của Công ước Vienna 1968 về Giao thông đường bộ và Công ước về Biển báo – Tín hiệu đường bộ. Như vậy, bằng lái xe quốc tế được cấp tại các quốc gia thành viên của Công ước Vienna 1968 sẽ được quyền lưu hành và sử dụng ở Việt Nam. Lưu ý, giấy phép lái xe quốc tế phải có bản dịch sang các ngôn ngữ phổ thông như Anh, Pháp, Nga, Trung Quốc. Trường hợp không có bản dịch, không có bản gốc đi kèm, bằng lái quốc tế đó sẽ không có giá trị.

Được biết, hiện tại Công ước Vienna 1968 có đến 85 quốc gia, vùng lãnh thổ là thành viên chính thức.

Hơn 80 nước có quyền sử dụng bằng lái xe quốc tế ở Việt Nam