Xe không gắn phù hiệu sẽ bị xử phạt như thế nào?

13-06-2017 10:43:14 | Người đăng: Trần Thắng

Xe không gắn phù hiệu sẽ bị xử phạt như thế nào? tại sao lại phải gắn phù hiệu giao thông vào xe của công ty? Muốn có phù hiệu giao thông thì phải đến đâu để xin?

​Cho tôi hỏi: Hiện Công ty tôi đang dùng xe chuyên dùng có trọng tải chở hàng 10 tấn. Ngày vừa qua,  công ty tôi bị phạt vì  xe không gắn phù hiệu giao thông. Vậy, cho tôi hỏi công ty bị phạt như vậy có đúng không? Và tại sao lại phải gắn phù hiệu giao thông vào xe của công ty? Nay tôi muốn có phù hiệu giao thông thì phải đến đâu để xin? mong chuyên mục giải đáp giúp công ty chúng tôi. Xin chân thành cảm ơn!

Chào bạn, dựa vào câu hỏi mà bạn đưa ra, sau đây chuyên mục của chúng tôi sẽ giải đáp câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ-CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và Thông tư số 63/2014/TT – BGTVT các đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa sử dụng xe đầu kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc phải có giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô do Sở giao thông vận tải cấp. Đặc biệt là đối với xe đầu kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc phải có phù hiệu xe tải do sở giao thông vận tải cấp. Đối với xe tải có trọng tải từ 10 tấn trở lên thì từ 1/1/2016 bắt buộc phải có phù hiệu xe.

Khi các xe tải gắn phù hiệu đúng theo quy định sẽ mang lại nhiều lợi ích cho doanh nghiệp và cả các cơ quan quản lý trong việc quản lý, kiểm soát xe vận tải. Đồng thời, lực lượng chức năng xử lý vi phạm trên đường cũng dễ dàng hơn, bằng cách chỉ cần nhìn phù hiệu là biết chiếc xe đó đã đăng ký kinh doanh hay chưa, chủ phương tiện là ai.Vì thế, việc gắn phù hiệu xe theo quy định của pháp luật là cần thiết

Căn cứ theo khoản 5 Điều 2 Nghị định 107/2014/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của Nghị đinh 171/2013/NĐ-CP thì:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chở hàng vượt trọng tải (khối lượng hàng chuyên chở) cho phép tham gia giao thông được ghi trong Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường trên 40% đến 60% đối với xe có trọng tải dưới 5 tấn, trên 30% đến 50% đối với xe có trọng tải từ 5 tấn trở lên và xe xi téc chở chất lỏng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

b) Điều khiển xe quá thời gian quy định;

c) Điều khiển xe không có phù hiệu hoặc có nhưng đã hết hạn đối với loại xe quy định phải có phù hiệu.”

Ngoài ra, sẽ bị tước Giấy phép lái xe 02 tháng.

Theo thông tin bạn cung cấp, xe tải công ty bạn có trọng tải chở hàng 10 tấn, vì thế, việc cơ quan chức năng xử phạt vi phạm hành chính đối do xe của công ty bạn không có phù hiệu là hoàn toàn đúng theo quy định của pháp luật
 

Xe không gắn phù hiệu sẽ bị xử phạt như thế nào?

 

Trình tự, thủ tục xin cấp phù hiệu xe tải

Theo quy định của Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT thì hồ sơ, thủ tục xin cấp phù hiệu xe đối với Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếpthực hiện như sau:

Đơn vị chuẩn bị một bộ hồ sơ đề nghị cấp phù hiệu gồm :

– Giấy đề nghị cấp phù hiệu theo mẫu quy định tại Phụ lục 24 của Thông tư này;

– Bản sao kèm bản chính để đối chiếu hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, giấy đăng ký xe ô tô và hợp đồng thuê phương tiện với tổ chức, cá nhân cho thuê tài chính hoặc cho thuê tài sản, hợp đồng thuê phương tiện giữa thành viên và hợp tác xã nếu xe không thuộc sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải. Đối với những phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính thì Sở Giao thông Vận tải nơi nhận hồ sơ phải lấy ý kiến xác nhận về tình trạng của xe ô tô tham gia kinh doanh vận tải của Sở Giao thông vận tải địa phương nơi phương tiện mang biển số đăng ký theo quy định tại khoản 12 Điều 55 Thông tư này;

– Cung cấp tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

Đơn vị kinh doanh vận tải gửi trực tiếp gửi qua đường bưu điện hoặc gửi trực tiếp đến sở Giao thông vận tải nơi đơn vị đặt trụ sở chính hoặc trụ sở chi nhánh trực tiếp

Kể từ khi nhận hồ sơ đúng quy định, trong thời hạn 02 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển đăng ký tại địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính và 08 ngày làm việc đối với phương tiện mang biển số đăng ký không thuộc địa phương nơi giải quyết thủ tục hành chính, Sở Giao thông vận tải có trách nhiệm cấp phù hiệu cho đơn vị kinh doanh vận tải, đơn vị có xe nội bộ. Trường hợp từ chối không cấp, phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Đối với xe ô tô thuộc đối tượng phải lắp thiết bị giám sát hành trình nhưng không thực hiện đúng các quy định liên quan đến lắp đặt, cung cấp và truyền dẫn thông tin từ thiết bị giám sát hành trình, chỉ được cấp phù hiệu sau khi đã đáp ứng đầy đủ các quy định về thiết bị giám sát hành trình.

Trên đây là nội dung giải đáp của chúng tôi, việc đưa ra nội dung nêu trên chúng tôi căn cứ vào quy định của pháp luật và thông tin mà người hỏi cung cấp. Mục đích đưa ra để cho các cá nhân, tổ chức tham khảo.